Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được bảo lưu

Thứ ba, 09/06/2020 | 19:08 GMT+7

Thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được bảo lưu

Bạn N.V.Y hỏi: Tôi được công ty tham gia BHXH từ tháng 10/2013 đến hết 1/2020. Tôi có tìm hiểu trong thời gian 3 tháng không tìm được việc làm, nếu không nộp hồ sơ để hưởng chế độ BH thất nghiệp thì sẽ không được lĩnh BH thất nghiệp nữa. Vậy, tôi xin hỏi có quy định này không?

Trả lời:

Theo Khoản 1, Điều 46 Luật Việc làm: “Trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, NLĐ nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm DVVL do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập”.

Đối chiếu quy định trên, bạn đã chấm dứt hợp đồng quá 3 tháng (quá thời hạn nộp hồ sơ theo quy định trên), nên bạn không thuộc đối tượng để giải quyết trợ cấp thất nghiệp lần này.

Thời gian bạn đã tham gia BH thất nghiệp nhưng chưa được hưởng trợ cấp nêu trên, sẽ được bảo lưu và tính hưởng BH thất nghiệp lần sau.

Để được hỗ trợ, tư vấn và giải đáp cụ thể về chế độ, chính sách BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, bạn liên hệ đến Tổng đài của BHXH Việt Nam theo số: 1900.9068.

BT

Nhiều điểm sáng trong công tác thu BHXH, BHYT

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.