Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Quyền của NLĐ “được cấp và quản lý sổ BHXH”

Chủ nhật, 06/10/2019 | 15:53 GMT+7

Quyền của NLĐ “được cấp và quản lý sổ BHXH”

Một bạn đọc hỏi: “Tôi làm việc và đã tham gia BHXH được 6 tháng, sau đó nghỉ việc tự do. Từ khi nghỉ việc đến nay, công ty vẫn chưa trả sổ BHXH cho tôi. Vậy tôi muốn cấp lại sổ được không?”

Trả lời:

Tại Khoản 2, Điều 18 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định quyền của NLĐ “được cấp và quản lý sổ BHXH”.

Tại Khoản 5, Điều 21 Luật BHXH số 58/2014/QH13 cũng quy định: “Trách nhiệm của người SDLĐ là phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ BHXH cho NLĐ, xác nhận thời gian đóng BHXH khi NLĐ chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật”.

Vì vậy, đề nghị bạn liên hệ với công ty cũ để yêu cầu đơn vị làm thủ tục xác nhận quá trình đóng BHXH và trả sổ BHXH cho bạn.

Trong trường hợp công ty cố tình không trả sổ BHXH cho bạn, bạn có thể làm đơn khiếu nại lên Ban giám đốc công ty; hoặc thông qua tổ chức Công đoàn tại công ty để khiếu nại về việc không trả sổ BHXH cho bạn.

Nếu không được thì bạn có thể gửi đơn đến Thanh tra Lao động thuộc Phòng LĐ-TB&XH để cơ quan này giải quyết buộc công ty trả lại sổ BHXH cho bạn.

TS

Get Adobe Flash player

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.