Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Quy định cấp lại sổ BHXH cho người đã hưởng BHXH 1 lần

Chủ nhật, 29/09/2019 | 10:10 GMT+7

Quy định cấp lại sổ BHXH cho người đã hưởng BHXH 1 lần

Một bạn đọc hỏi: "Trước đây tôi tham gia BHXH tại một công ty được 1 năm 10 tháng. Sau đó, tôi nghỉ việc và đã hưởng BHXH một lần. Đến nay, tôi tiếp tục đi làm và tham gia BHXH tại công ty khác và công ty này yêu cầu tôi nộp sổ BHXH cũ. Vậy, sổ BHXH cũ của tôi đã bị hủy số sổ chưa hay vẫn tồn tại?"

Trả lời:

Tại Tiết 2.1, Khoản 2, Điều 46 Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam ban hành Quy trình thu BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, BH TNLĐ-BNN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT quy định cấp lại sổ BHXH cho người đã hưởng BHXH 1 lần còn thời gian đóng BH thất nghiệp chưa hưởng.

Trường hợp của bạn nếu khi hưởng BHXH 1 lần mà chưa hưởng BH thất nghiệp, thì cơ quan BHXH sẽ in lại tờ bìa sổ BHXH và tờ rời bảo lưu quá trình tham gia BH thất nghiệp cho bạn.

Nếu bạn đã hưởng BHXH 1 lần và BH thất nghiệp, thì khi tiếp tục tham gia BHXH ở đơn vị mới, bạn kê khai mã số BHXH (số sổ BHXH cũ đã cấp trước đó) vào Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) nộp cho công ty mới, để khi công ty báo tăng thì cơ quan BHXH cấp sổ BHXH mới theo mã số BHXH cũ đã cấp cho bạn.

TS

Get Adobe Flash player

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.