Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Những ai phải tham gia BH thất nghiệp?

Thứ sáu, 02/08/2019 | 17:37 GMT+7

Những ai phải tham gia BH thất nghiệp?

Bạn Nguyễn Thanh Hà (Ninh Bình) hỏi: Theo quy định hiện hành, những ai phải tham gia BH thất nghiệp? Sau khi tuyển dụng lao động mới, DN có phải tham gia ngay BH thất nghiệp cho NLĐ không?

- Trả lời: Đối tượng bắt buộc tham gia BH thất nghiệp đã được quy định cụ thể tại Điều 43 Luật Việc làm. Cụ thể:

1. NLĐ phải tham gia BH thất nghiệp khi làm việc theo HĐLĐ hoặc HĐ làm việc như sau:

a) HĐLĐ hoặc HĐ làm việc không xác định thời hạn;

b) HĐLĐ hoặc HĐ làm việc xác định thời hạn;

c) HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp NLĐ giao kết và đang thực hiện nhiều HĐLĐ quy định tại khoản này thì NLĐ và người SDLĐ của HĐLĐ giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia BH thất nghiệp.

2. NLĐ theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia BH thất nghiệp.

3. Người SDLĐ tham gia BH thất nghiệp bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị- xã hội, tổ chức chính trị xã hội- nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội- nghề nghiệp; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, SDLĐ theo HĐ làm việc hoặc HĐLĐ quy định tại khoản 1 Điều này.

Về việc tham gia BH thất nghiệp, Khoản 1 Điều 44 Luật Việc làm quy định: Người SDLĐ phải tham gia BH thất nghiệp cho NLĐ tại tổ chức BHXH trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hoặc HĐ làm việc có hiệu lực.

BBT

Ngành BHXH quyết tâm hoàn thành vượt mức các chỉ tiêu năm 2019

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.