Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường không được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Chủ nhật, 23/08/2020 | 10:58 GMT+7

Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường không được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Bạn L.T.A hỏi: Cán bộ không chuyên trách không tham gia đóng BH thất nghiệp. Đến nay, do sắp xếp lại cán bộ theo Quyết định của UBND tỉnh, nên một số cán bộ nghỉ việc từ tháng 10/2019. Vậy, các trường hợp nghỉ việc có được hưởng BH thất nghiệp không?

Trả lời:

Khoản 1, Điều 43 Luật Việc làm quy định đối tượng bắt buộc tham gia BH thất nghiệp, bao gồm:

1. NLĐ phải tham gia BH thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Theo quy định trên, người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường không thuộc đối tượng tham gia và hưởng BH thất nghiệp, nên khi nghỉ việc không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

BT

Thực hiện đồng bộ các giải pháp hoàn thành chỉ tiêu, kế hoạch năm 2020

THE ROAD STORY VIETNAM

BHXH Việt Nam- Đại sứ quán Đan Mạch: Hợp tác hướng tới sự phát triển bền vững

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Dương Ngọc Ánh; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.