Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Người đang chấp hành hình phạt tù có được lĩnh BHXH một lần?

Thứ tư, 09/10/2019 | 09:42 GMT+7

Người đang chấp hành hình phạt tù có được lĩnh BHXH một lần?

Bạn đọc N.V.Y hỏi: “Trường hợp NLĐ đóng BHXH đến tháng 1/2018 thì vi phạm pháp luật và bị phạt tù 15 năm (không có khả năng đóng tiếp BHXH). NLĐ đó muốn ủy quyền cho mẹ nhận chế độ BHXH một lần thì cần những giấy tờ, thủ tục như thế nào? Nếu cần giấy ủy quyền thì cơ quan có thẩm quyền ký trên giấy ủy quyền là thủ trưởng trại giam, hay tư pháp xã? Trên các giấy tờ sẽ ghi nơi cư trú hay là địa chỉ trại giam?”

Trả lời:

- Tại Điều 60 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định, NLĐ mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a. Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2, 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH; hoặc theo quy định tại Khoản 3, Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện.

b. Ra nước ngoài để định cư.

c. Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

d. Trường hợp NLĐ quy định tại Điểm đ và Điểm e, Khoản 1, Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

- Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22/6/2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng BHXH một lần đối với NLĐ quy định: “Trường hợp NLĐ tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần”.

Đối chiếu quy định nêu trên, hiện nay pháp luật về BHXH không có quy định về việc hưởng BHXH một lần đối với người đang chấp hành hình phạt tù giam.

TS

Ngành BHXH quyết tâm hoàn thành vượt mức các chỉ tiêu năm 2019

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.