Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Mức đóng BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Thứ sáu, 05/01/2018 | 23:17 GMT+7

Mức đóng BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Một số bạn đọc hỏi: Hiện nay, mức đóng BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN) được quy định thế nào? Đơn vị SDLĐ có thể đóng “một cục” trong nhiều tháng? Từ đầu năm 2018, NLĐ có HĐLĐ từ 1 đến dưới 3 tháng phải đóng BHXH bắt buộc thì có phải đóng cả BH TNLĐ-BNN không? 

Trả lời:

Điều 3 Nghị định số 44/2017/NĐ-CP ngày 14/4/2017 của Chính phủ quy định mức đóng và phương thức đóng vào Quỹ BH TNLĐ-BNN như sau:

1. Người SDLĐ hằng tháng đóng vào Quỹ BH TNLĐ-BNN theo quy định tại khoản 3 Điều 44 Luật ATVSLĐvới mức:

a) 0,5% trên quỹ tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của NLĐ được quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 Luật BHXH, trừ trường hợp lao động là người giúp việc gia đình.

b) 0,5% trên mức lương cơ sở đối với NLĐ được quy định tại điểm e khoản 1 Điều 2 Luật BHXH.

2. Người SDLĐ là DN, HTX, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo sản phẩm, theo khoán thì mức đóng hằng tháng theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này; phương thức đóng được thực hiện hằng tháng, 3 tháng hoặc 6 tháng một lần.

3. Căn cứ vào khả năng bảo đảm cân đối Quỹ BH TNLĐ-BNN, Chính phủ xem xét điều chỉnh mức đóng vào Quỹ BH TNLĐ-BNN tại khoản 1 Điều này từ ngày 1/1/2020.

Khoản 3 Điều 4 Nghị định này cũng quy định: Đối với người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng, việc đóng vào Quỹ BH TNLĐ-BNN theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 3 của Nghị định này được áp dụng từ ngày 1/1/2018.

BBT 

Get Adobe Flash player

THE ROAD STORY VIETNAM

Báo Bảo hiểm xã hội 10 năm phát triển

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.