Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Được cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm để tính trợ cấp thất nghiệp

Thứ tư, 11/11/2020 | 15:31 GMT+7

Được cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm để tính trợ cấp thất nghiệp

Hỏi: Tôi đóng BHXH tại công ty được 24 tháng, sau đó chuyển công tác sang công ty khác đóng BHXH được 2 tháng thì nghỉ việc. Hiện tôi chưa có việc làm. Xin hỏi, tôi có đủ điều kiện hưởng BH thất nghiệp không?

- Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 45 Luật Việc làm thì thời gian tham gia BH thất nghiệp ở công ty ban đầu nếu chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được cộng dồn với thời gian tham gia BH thất nghiệp ở công ty tiếp theo để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm, nếu bà đã chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đúng quy định, đã đóng BH thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc; trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, bà đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi bà muốn nhận trợ cấp thất nghiệp thì sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BH thất nghiệp mà bà chưa có việc làm (trừ các trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết) thì bà sẽ được giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

MB

Thực hiện đồng bộ các giải pháp hoàn thành chỉ tiêu, kế hoạch năm 2020

THE ROAD STORY VIETNAM

BHXH Việt Nam- Đại sứ quán Đan Mạch: Hợp tác hướng tới sự phát triển bền vững

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Dương Ngọc Ánh; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.