Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Chưa đủ điều kiện đóng BHXH tự nguyện 1 lần để hưởng lương hưu

Thứ sáu, 19/04/2019 | 13:58 GMT+7

Chưa đủ điều kiện đóng BHXH tự nguyện 1 lần để hưởng lương hưu

Bạn Phạm Văn Thịnh (Phủ Lý, Hà Nam) hỏi: Năm nay em gái tôi 44 tuổi, đã nghỉ việc, có thời gian đóng BHXH được 11 năm. Vậy em tôi có thể đóng BHXH luôn 1 lần cho 9 năm để đủ thời gian 20 năm đóng BHXH không?

- Trả lời:

Theo quy định của Luật BHXH, phương thức nộp BHXH một lần chỉ áp dụng cho loại hình BHXH tự nguyện.

Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ quy định về phương thức đóng BHXH tự nguyện theo Khoản 2, Điều 87 của Luật BHXH như sau:

Người tham gia BHXH tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

a) Đóng hằng tháng;

b) Đóng 3 tháng một lần;

c) Đóng 6 tháng một lần;

d) Đóng 12 tháng một lần;

đ) Đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần;

e) Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Trường hợp người tham gia BHXH đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định mà thời gian đã đóng BHXH còn thiếu trên 10 năm nếu có nguyện vọng thì tiếp tục đóng BHXH tự nguyện theo một trong các phương thức quy định tại các Điểm a, b, c, d và đ nêu trên cho đến khi thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm thì được đóng một lần cho những năm còn thiếu để hưởng lương hưu theo quy định tại Điểm e.

Em của bạn năm nay 44 tuổi, đã đóng BHXH 11 năm. Theo quy định nêu trên, em của bạn có thể tham gia và đóng BHXH tự nguyện theo quy định tại các Điểm a, b, c, d, đ nêu trên.

Do em của bạn chưa đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định (nam đủ 60, nữ đủ 55) nên em của bạn không thể thực hiện phương thức đóng một lần cho 10 năm còn thiếu để hưởng lương hưu.

BBT

Get Adobe Flash player

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.