Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Cho người khác mượn hồ sơ đi làm: Xử lý thế nào?

Thứ năm, 06/06/2019 | 10:37 GMT+7

Cho người khác mượn hồ sơ đi làm: Xử lý thế nào?

Một bạn đọc hỏi: Trước đây tôi đã cho người khác mượn hồ sơ để xin đi làm. Trong thời gian này tôi cũng đi làm và có tham gia BHXH. Vậy việc thụ hưởng quyền lợi của tôi và người mượn hồ sơ của tôi có bị ảnh hưởng gì không?

- Trả lời:

Việc NLĐ mượn hồ sơ của người khác để đi làm là hành vi vi phạm Khoản 4 Điều 17 Luật BHXH và Khoản 20 Điều 1 Nghị định số 88/2015/NĐ-CP ngày 7-10-2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22-8-2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, BHXH, đưa NLĐ Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

Trong trường hợp này, bạn phải yêu cầu người mượn hồ sơ làm thủ tục thay đổi thông tin trên sổ BHXH của người đó đang mang tên bạn về đúng thông tin của họ để cơ quan BHXH gửi hồ sơ sang Sở LĐ-TB&XH. Sau khi có kết luận của Sở LĐ-TB&XH, cơ quan BHXH mới có căn cứ thực hiện điều chỉnh thông tin trên sổ BHXH của người mượn hồ sơ đi làm để làm căn cứ giải quyết các chế độ BHXH sau này.

BBT

Get Adobe Flash player

THE ROAD STORY VIETNAM

Báo Bảo hiểm xã hội 10 năm phát triển

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.