Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Chỉ đổi thẻ BHYT khi bị mất, rách, hỏng hoặc thay đổi thông tin

Thứ tư, 11/11/2020 | 15:47 GMT+7

Chỉ đổi thẻ BHYT khi bị mất, rách, hỏng hoặc thay đổi thông tin

Hỏi: Tôi được cấp sổ BHXH và thẻ BHYT tại 1 công ty thuộc tỉnh An Giang, sau khi nghỉ việc đóng BHYT tự nguyện theo hộ gia đình, tháng 9/2020 tôi đã gia hạn thẻ BHYT. Hiện tôi làm việc tại công ty mới ở một địa phương khác, có đóng BHXH, BHYT. Vậy, thẻ BHYT mới gia hạn của tôi có sử dụng tiếp được không? Có phải đăng ký thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu để phù hợp với công việc mới không? Nếu thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì cần những thủ tục gì?

- Trả lời:

BHXH Việt Nam đã ban hành Quy định về việc cấp sổ BHXH, thẻ BHYT theo mã số BHXH sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế. Theo đó, thẻ BHYT cấp cho người tham gia theo mã số BHXH, tránh cấp trùng một người nhiều thẻ BHYT, cũng như quản lý, xác định thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục của từng cá nhân.

Ngoài ra, trên thẻ BHYT chỉ ghi giá trị sử dụng từ ngày …/…/… (bỏ quy định ghi giá trị sử dụng đến ngày). Vì vậy, người tham gia sẽ sử dụng thẻ BHYT được lâu dài và tránh được in, đổi lại thẻ BHYT ảnh hưởng đến việc làm thủ tục khám bệnh, chữa bệnh. Việc in đổi thẻ BHYT chỉ còn áp dụng đối với các trường hợp: Mất, rách, hỏng hoặc thay đổi thông tin trên thẻ (như: Điều chỉnh về thân nhân, điều chỉnh về đối tượng, mức hưởng… của người tham gia).

Như vậy, đối với trường hợp của bạn chuyển đổi đối tượng tham gia mới, nơi khám chữa bệnh mới như nội dung câu hỏi, đến nay cơ quan BHXH vẫn phải in đổi thẻ BHYT mới để đảm bảo đầy đủ các thông tin về thẻ BHYT theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT.

Đồng thời, khi làm thủ tục cấp thẻ BHYT mới, người tham gia được cơ quan BHXH hướng dẫn đăng ký đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám chữa bệnh theo quy định tại Điều 8, Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký khám chữa bệnh BHYT ban đầu và chuyển tuyến khám chữa bệnh BHYT.

MB

Thực hiện đồng bộ các giải pháp hoàn thành chỉ tiêu, kế hoạch năm 2020

THE ROAD STORY VIETNAM

BHXH Việt Nam- Đại sứ quán Đan Mạch: Hợp tác hướng tới sự phát triển bền vững

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Dương Ngọc Ánh; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.