Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Chế độ thai sản của NLĐ khi đã nghỉ việc

Chủ nhật, 10/11/2019 | 18:37 GMT+7

Chế độ thai sản của NLĐ khi đã nghỉ việc

Bạn Nguyễn Thu Hà (Thanh Hóa) hỏi: Em tôi chấm dứt HĐLĐ khi có thai ở tháng thứ 6. Tính đến khi nghỉ, em tôi đã đóng BHXH được 1 năm. Trong trường hợp này, em tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu được thì cần làm những thủ tục gì?

- Trả lời: Khoản 2, Khoản 3 Điều 31 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con như sau: Phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc lao động nữ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở KCB có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Khoản 4 Điều 31 Luật BHXH quy định: NLĐ đủ điều kiện quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 31 Luật BHXH mà chấm dứt HĐLĐ, HĐ làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Trường hợp như bạn nêu, nếu tại thời điểm sinh con, em bạn đủ điều kiện theo quy định nêu trên thì được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

*Khoản 1 Điều 101 Luật BHXH quy định hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con bao gồm:

- Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

- Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

- Giấy xác nhận của cơ sở KCB có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

- Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

- Giấy xác nhận của cơ sở KCB có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai.

*Điều 102 Luật BHXH; Điều 14 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ LĐ-TB&XH quy định giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản như sau:

Trường hợp NLĐ chấm dứt HĐLĐ, HĐ làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thời điểm nhận con, thời điểm nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ BHXH cho cơ quan BHXH nơi cư trú.

Thủ tục tham gia BHXH cho NLĐ

Bạn Hoàng Tiến Minh (Hà Giang) hỏi: DN lần đầu tham gia BHXH cho NLĐ cần làm các thủ tục gì?

Trả lời:

Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017, Quyết định số 888/QĐ-BHXH ngày 16/7/2018 của BHXH Việt Nam hướng dẫn thủ tục lần đầu đăng ký tham gia BHXH như sau:

- Đối với NLĐ: NNLĐ đã được cấp mã số BHXH chỉ cần kê khai mã số BHXH vào mẫu biểu tương ứng.

Đối với NLĐ chưa được cấp mã số BHXH: Kê khai Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS ban hành kèm theo Quyết định số 888/QĐ-BHXH).

Trường hợp NLĐ được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: Bổ sung giấy tờ chứng minh (nếu có).

- Đối với đơn vị: Tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH); danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, BH TNLĐ-BNN (Mẫu Đ02-TS ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH).

BBT

Ngành BHXH quyết tâm hoàn thành vượt mức các chỉ tiêu năm 2019

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.