Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Bị chấm dứt HĐLĐ khi đang mang thai có được hưởng chế độ thai sản?

Thứ bảy, 30/05/2020 | 10:01 GMT+7

Bị chấm dứt HĐLĐ khi đang mang thai có được hưởng chế độ thai sản?

Bạn N.N.Y (Hà Nội) hỏi: “Tôi tham gia BHXH từ tháng 5/2019 và đến tháng 7/2020 mới hết hạn HĐLĐ. Hiện, tôi đang mang bầu, nên công ty không tiếp tục ký hợp đồng với tôi. Vậy, khi sinh con, tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Nộp hồ sơ để hưởng chế độ ở đâu?

Trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, Luật BHXH năm 2014 đã quy định về chế độ thai sản như sau:

- Khoản 2 Điều 31 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là: Đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

- Khoản 4 Điều 31 quy định: NLĐ đủ điều kiện quy định tại Khoản 2 và Khoản 3, Điều 31 Luật BHXH mà chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

- Khoản 2, Điều 14 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ LĐ-TB&XH quy định: Trường hợp NLĐ chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thời điểm nhận con, thời điểm nhận nuôi con nuôi, thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ BHXH cho cơ quan BHXH nơi cư trú.

Trường hợp của bạn, do không nêu thời điểm dự kiến sinh con, nên cơ quan BHXH không có căn cứ trả lời cụ thể. Để được hỗ trợ, tư vấn và giải đáp về chế độ, chính sách BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, bạn hãy liên hệ đến Tổng đài của BHXH Việt Nam, theo số: 1900.9068.

BT

Nhiều điểm sáng trong công tác thu BHXH, BHYT

THE ROAD STORY VIETNAM

Trang thông tin điện tử Báo Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 47/GP-TTĐT cấp ngày 2/10/2014 bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin Điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024)36281193 - 36281191 - 36281192- Fax: (04) 38697886.
VPÐD tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel, Fax: (08) 35210295.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt
Thư ký tòa soạn: Hoàng Công.
© Copyright 2014 http://baobaohiemxahoi.vn, All rights reserved.
® Báo BHXH giữ bản quyền nội dung trên website này, ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.